Thủ thuật Facebook Places: Cách chỉnh sửa cài đặt riêng tư

candy_9xo_0

...جōמζ ξħǗǻ يµή
Biết được một số thủ thuật nhỏ của Facebook nên xin chia sẻ cho mọi người.Có lẽ, nó sẽ giúp ích rất nhiều cho các bạn mới bắt đầu sử dụng Facebook.
Dưới đây là cách bạn có thể giữ quyền kiểm soát từ Facebook Places bằng cách chỉnh sửa cài đặt riêng tư.Chú ý: Các bạn cũng đừng nên khai báco các thông tin về bản thân mình một cách chi tiết khi không chắc chắn rằng thông tin của bạn sẽ bị lợi dụng. Các bạn nên tham khảo thêm bài viết
“Đi xin việc, đừng khoe khoang Facebook” để có cái nhìn khách quan về lợi và hại của FaceBook.
Places là gì?
Places là tính năng chia sẻ địa điểm mới của Facebook, cho phép bạn thông báo địa điểm mình đang ở với những người dùng Facebook khác. Bạn có thể chia sẻ địa điểm của mình với tất cả người dùng Facebook hay chỉ cho bạn bè của mình hoặc chỉ những người bạn muốn cho họ biết. Ngoài ra, bạn còn có thể sử dụng Places để kiểm ra bạn bè trên Facebook nếu cài đặt riêng tư của họ cho phép bạn thực hiện điều này.
Để sử dụng Places, bạn cần ứng dụng Facebook cho iPhone hoặc bạn có thể truy cậptouch.facebook.com từ trình duyệt điện thoại của mình. Để sử dụng phiên bản cho Web, điện thoại của bạn phải hỗ trợ được HTML5 và điều quan trọng là Facebook Places hiện nay mới chỉ có người dùng Facebook ở Mỹ là có thể sử dụng được. Hy vọng rằng tính năng này sẽ sớm đến với tất cả người dùng trên thế giới. Tuy nhiên, trước tính năng này đến với bạn, hãy cùng tìm hiểu cách cài đặt riêng tư trong Facebook Places.
Bắt đầu với quyền riêng tư trong Places

Điều đầu tiên bạn cần làm là đăng nhập vào Facebook và chú ý tới góc bên phải trên cùng của trang, chọn Account > Privacy Settings.

Cài đặt đầu tiên bạn phải chỉnh sửa lại là Places I Check In và xác định ai có thể xem được thông tin về sự hiện diện của bạn – check-in – trên Facebook. Bạn sẽ thấy cài đặt này dưới mục .
Có 3 cài đặt chính trong Places I Check In. Bạn có thể đặt thông tin hiện diện của mình được hiển thị với mọi người – Everyone (tất cả người dùng Facebook có thể biết được check-in của bạn), Friends of Friends (bạn của bạn và bạn của họ có thể thấy check-in) và Friends Only(chỉ bạn bè của bạn trên Facebook mới có thể biết check-in của bạn).

Nếu bạn muốn có quyền kiểm soát nhiều hơn về cài đặt thông tin hiện diện của mình, chọn Customize ở phía cuối menu. Lựa chọn này sẽ mở ra một cửa sổ pop-up, tại đây bạn có thể cài đặt thông tin có thể chỉ bạn được xem hoặc chỉ một số người bạn trong danh sách bạn bè được xem. Ngoài ra, bạn còn có thể loại trừ một số người bằng cách điền tên họ vào mục Hide This From (một cài đặt tiện dụng khi bạn muốn loại trừ một số người như đồng nghiệp, bố mẹ hoặc những người khác để họ không thể nhìn thấy check-in của bạn mỗi khi đăng nhập). Sau khi đã tỳ biến cài đạt theo cách bạn mong muốn, kích vào Save Setting để lưu lại tất cả những gì bạn mới thực hiện.

Bên trên