Xã Bình Minh-KC: Điểm sáng trong công tác chăm sóc, bảo vệ trẻ em

Phiêu Du

V.I.P of HungYen24H ^^
Staff member
HưngYên24H- Trong những năm qua, công tác chăm sóc, bảo vệ và giáo dục trẻ em ở xã Bình Minh (Khoái Châu) luôn được cấp uỷ, chính quyền địa phương quan tâm về nhiều mặt như: nâng cao sức khỏe, chăm lo học hành, vui chơi, giải trí... nhằm tạo mọi điều kiện và cơ hội thuận lợi để trẻ em phát triển bền vững.

-Xã Bình Minh có trên 2000 em trong độ tuổi dưới 16 tuổi, trong đó có 57 em khuyết tật và có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn. Trong những năm qua, chính quyền địa phương luôn quan tâm đến công tác chăm sóc, bảo vệ và giáo dục trẻ em. Tháng hành động vì trẻ em, ngày Quốc tế thiếu nhi, Tết Trung thu, ngày khai trường… đã trở thành ngày hội toàn dân chăm lo cho sự nghiệp bảo vệ, chăm sóc trẻ em.
-Bằng các chương trình hoạt động, các đoàn thể đã duy trì nhiều phong trào: “Người lớn gương mẫu, trẻ em chăm ngoan”, “xây dựng làng văn hoá, gia đình văn hoá”. Đoàn thanh niên cơ sở có nhiều hoạt thiết thực: dạy múa hát tập thể, duyệt nghi thức đội… tạo sân chơi bổ ích cho các em.
Nhiều cuộc thi tìm hiểu về pháp luật, môi trường, truyền thống của quê hương cũng được tổ chức chu đáo, khơi dậy cho các em lòng tự hào dân tộc, thêm yêu và gắn bó với quê hương. Chỉ tính riêng năm 2009, quỹ bảo trợ trẻ em trên địa bàn xã đã thu được khoảng 80 triệu đồng, đây là nguồn hỗ trợ có hiệu quả cho chương trình bảo vệ chăm sóc trẻ em khó khăn, giúp đỡ các cháu có hoàn cảnh kém may mắn được học tập, vui chơi, hòa nhập cộng đồng. Bên cạnh đó, chính quyền địa phương đã có nhiều giải pháp quan tâm, giúp đỡ thiết thực, cụ thể: kêu gọi các quỹ từ thiện tặng xe lăn giúp trẻ em khuyết tật đến trường, tổ chức cho các em đi khám bệnh, động viên, hỗ trợ các gia đình khó khăn cho con em được đi học, kêu gọi các tổ chức nhận nuôi trẻ em mồ côi.

-Từ sự quan tâm sát sao của cấp ủy, chính quyền và nhân dân địa phương đối với công tác chăm sóc, bảo vệ trẻ em, đến nay số trẻ suy dinh dưỡng ở Bình Minh ngày càng giảm, số trẻ sơ sinh tử vong, tình trạng bạo lực và đuối nước ở trẻ em không có. Các em được đến trường đúng độ tuổi, số học sinh khá, giỏi ngày càng tăng.
Hàng năm, xã luôn dành một phần kinh phí để tổ chức các hoạt động vui chơi, tặng quà cho các em. Cơ sở vật chất phục vụ cho việc vui chơi, học tập của trẻ em cũng được chú trọng đầu tư. Năm 2007, Trường mầm non của xã được khánh thành với kinh phí trên 1 tỷ đồng, có đầy đủ khu vui chơi, học tập, khu bếp ăn sạch sẽ dành cho các cháu.
Trường mầm non đã thu hút 380 cháu là con em trong xã đến học tập và vui chơi. Năm 2009, xã đã trích kinh phí gần 1 tỷ đồng từ nguồn ngân sách địa phương để làm mới 2 tuyến đường bê tông có chiều dài hơn 1km dành riêng cho các em tới trường nhằm tránh những tai nạn rủi ro. Xã Bình Minh có 4/4 thôn xây dựng nhà văn hóa, đây cũng là nơi thường xuyên tổ chức các hoạt động vui chơi, sinh hoạt cho các em.

-Việc chăm lo sức khỏe cho trẻ em cũng luôn được quan tâm. Hàng tháng, trạm y tế xã tổ chức tiêm phòng đầy đủ cho trẻ trong độ tuổi, tỷ lệ tiêm chủng ở trẻ em trên địa bàn xã đạt 100%, đồng thời tổ chức các buổi hướng dẫn các bà mẹ phương pháp chăm sóc trẻ nhỏ… Công tác tuyên truyền về việc chăm sóc, giáo dục trẻ em đến từng hộ gia đình trong xã cũng được chú trọng. Nhờ đó mà các gia đình, các bậc phụ huynh quan tâm hơn đến việc chăm sóc, bảo vệ, giáo dục con em mình.

-Trao đổi với chúng tôi, ông Phạm Duy Hiển, Chủ tịch UBND xã Bình Minh cho biết: Trẻ em là những người làm chủ đất nước trong tương lai. Vì vậy, những năm qua công tác bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em đã được chính quyền địa phương coi là nhiệm vụ trước mắt cũng như lâu dài, là ưu tiên thường xuyên nhằm tạo cho trẻ em một cuộc sống vật chất và tinh thần tốt nhất, chuẩn bị cho trẻ em hành trang đầy đủ cả về tri thức và sức khoẻ từ khi còn nhỏ đến khi trưởng thành. Tháng hành động vì trẻ em năm nay có chủ đề “tạo cơ hội phát triển bình đẳng cho trẻ em” càng có ý nghĩa hơn.
-Trong công tác chăm sóc, bảo vệ trẻ em, Bình Minh còn huy động sự tham gia tích cực của các đoàn thể: hội chữ thập đỏ, hội phụ nữ, hội khuyến học… cùng chăm lo, giúp đỡ các em. Hàng năm, vào các dịp Tết thiếu nhi 1-6, Tết Trung thu, các đoàn thể tổ chức các hoạt động vui chơi, tặng quà cho trẻ em có hoàn cảnh khó khăn, riêng hội khuyến học xã mỗi năm trích 10 triệu đồng mua quà cho các em có thành tích cao trong học tập. Chính quyền xã còn vận động các đơn vị, con em quê hương đang sinh sống, làm việc trên mọi miền đất nước tài trợ sách vở, đồ dùng học tập, xây dựng khu vui chơi cho trẻ em… mỗi năm trên 30 triệu đồng. Riêng Tết Nguyên đán Canh Dần vừa qua, thôn Thiết Trụ đã quyên góp 30 triệu đồng vào quỹ khuyến học của xã.

-Với những hoạt động thiết thực, Bình Minh đang là điểm sáng ở huyện Khoái Châu trong công tác chăm sóc, bảo vệ và giáo dục trẻ em.

Thanh Hải-báo Hưng Yên

Bên trên